Android Review: Nexus S ต้นตระกูลอันดับสองของ Google
![]() |
Nexus S เป็นอีกหนึ่งผลงานจาก Google ที่นำมาจากพันธมิตรอย่าง Samsung ทุกคนคงรู้กันอยู่แล้ว แต่น้องเล็กเครื่องที่สองของ Google ก็มีดีไม่แพ้ แฝดคนละฝาอย่าง Galaxy S แน่นอน และวันนี้มีจำหน่ายในบ้านเราอย่างเป็นทางการโดย AIS พร้อมโปรโมชั่นเด็ดๆ เลยจับมาให้ชมกันสักรอบนึง ขอบคุณ AIS ที่ให้ยืมเครื่องมาทดสอบ |
......
ผมแปลกใจว่าทำไม Google ไม่ให้มีการปรับเปลี่ยนสเปคหลักเช่นเรื่อง RAM ROM CPU ให้ดีกว่ารุ่นเดิมๆ ที่จับมาเป็น Android Phone ของตัวเอง อย่างเช่น Nexus One รุ่นแรกที่เหมือนกับ HTC Desire และ Nexus S รุ่นที่สองเหมือนกับ Galaxy S แต่ที่ต่างกันอย่างแน่นอนคือเรื่องเฟิร์มแวร์ ที่ดีกว่า เร็วกว่า และชัวร์กว่า เพราะมาจาก Google เอง อันนี้ Google ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน เรื่องหน้าตาและดีไซน์ บ้างก็ว่าต้นฉบับเดิมสวยกว่า บ้างก็ว่า Google นี่ล่ะสวยกว่า อันนี้แล้วแต่เลือก แต่วันนี้ขอจับเจ้า Nexus S มาให้ชมกันซะหน่อย ก่อนที่กระแสจะเลือนหายไป
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/SamNexusS_BF369.jpg)
จริงๆ แล้วงานนี้ Nexus S ได้จัดจำหน่ายโดย Samsung แต่มีการจับมือกับผู้ให้บริการรายใหญ่อย่าง AIS ทำให้เจ้า Nexus S มีจำหน่ายกับผู้ให้บริการเจ้าเดียว คล้ายกับเมืองนอกที่มีลักษณะเช่นนี้ แต่ทว่าในบ้านเราผมเดาว่าคงจะ exclusive ไม่นานนัก คงจะมีการคุยเงื่อนไขเรื่องเวลาเข้ามาเกี่ยวข้อง เพราะหากจะผูกขาดเพียงเจ้าเดียวตลอดระยะเวลาก็น่าจะยากนะ แต่เรื่องอย่างนี้ก็ไม่แน่ AIS เป็นผู้ให้บริการอันดับต้นๆ อาจต่อรองได้ แต่อันนั้นมันเรื่องของเค้าตกลงกัน เรามาดูในส่วนอื่นกันดีกว่า กับโปรโมชั่นที่ให้มาด้วย พูดถึง ราคา 349 บาท ก็โอเคอยู่ จากจำนวนนาทีสำหรับโทร และจำนวน MB ที่ได้ ก็คุ้มอยู่นะ แนะนำสำหรับคนที่ไม่ได้เป็นคนชอบโหลดอะไรมากมาย 500 MB นี่เหลือๆ แต่หากเป็นผู้ใช้งานแบบถึกๆ เช่นหลายคนในเว็บ PDAMobiz นี่ อาจจะไม่พอ คงต้องหาทางสมัครโปรเพิ่มเอา แต่ผมสรุปเรื่องโปรที่ได้ว่าคุ้มก็แล้วกัน ![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_02.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_02.gif)
มาดูสเปคกันบ้างดีกว่า
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/nexus-s-spec_ZAF61.png)
ลองเทียบกับสเปคของ Galaxy S กันดูครับ เรียกว่าไม่ต่างกันเลย แต่ที่ได้เปรียบจริงๆ ก็คงจะเป็นเรื่องของ firmware ที่ตอนนี้เห็นว่าจะมี 2.3.4 ออกมาแล้ว ทำให้ใครที่ใช้ Nexus S มีความหวังเยอะกว่า ได้ใช้ฟีเจอร์ใหม่ๆ ก่อนใครเพื่อน แต่สำหรับ Galaxy S รอไปก่อน แต่บางคนบอกว่าไม่ต้องง้อ เดี๋ยวไปหา ROM นอกมาใช้ ได้ใช้เร็วกว่าอีก อันนี้ก็แล้วแต่ครับ แต่สำหรับไม่ใช่นักเล่นซนทั้งหลายล่ะก็ ขอบอกว่า Nexus S นั่นแหล่ะดีแล้ว
พามาแกะกล่อง
จริงๆ เคยมีเพื่อนสมาชิกเรานี่ล่ะ เคยแกะกล่องไปแล้วเป็นเครื่องนอก Android Review: แกะกล่อง Google Nexus S ลองดูครับว่าต่างกันไหม ระหว่างเครื่องที่จำหน่ายในไทยอย่างเป็นทางการ กับเครื่องนอก
เปิดกล่องมาก็เห็นเจ้า Nexus S นอนรออยู่
อุปกรณ์อยู่ในกล่องพร้อมคู่มือ ไม่มีอุปกรณ์อะไรแถมพิเศษ microSD ไม่ต้องหวังเพราะมันใส่เพิ่มไม่ได้
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
อุปกรณ์มาตรฐานอีกที ตัวเครื่องนี่มีการเปิดมาแล้วนะครับ ผมเอาแผ่นพลาสติกไปแปะทับอีกทีนึง มันเลยไม่เนียน
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
นี่ล่ะหน้าตาจริงๆ ของ Nexus S ลองเทียบดูจากรีวิวเดิมๆ ดูครับ Android Review: Mini Review Samsung Galaxy S และ Android Review: Samsung Galaxy S !!!
ด้านบน มีกล้องหน้ามาให้ใช้งานพร้อม
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S8_49F86.JPG)
ด้านล่างกันบ้าง
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S9_3176D.JPG)
ด้านข้างกันบ้าง
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S12_EB1DF.JPG)
อีกด้านนึง
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S15_4AC15.JPG)
รับชมภาพกันนะครับ หมดมุก![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S16_ZE841.JPG)
ด้านหลังที่ต่างก็คงเป็นเรื่องของแฟลช
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S17_F9DD9.JPG)
ให้ชมกันแบบเต็มๆ
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S21_5EAB6.JPG)
ที่เห็นเป็นรอยในรูปเป็นเศษผ้านะครับ เช็คแล้วดันมีขุยๆ ติดอยู่![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_09.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S23_D4536.JPG)
ลองแกะฝาหลังมาให้ดูบ้าง ไม่มีที่ใส่ microSD นะ อันนี้ต้องทำใจ ส่วนแบตให้มา 1500 mAh ก็ใช้งานพอได้อยู่
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S24_3615B.JPG)
ที่ขาดไม่ได้คงเป็นเรื่องเปรียบเทียบ และคู่แข่งที่น่าจะเอามาเปรียบเทียบก็คงหนีไม่พ้น iPhone 4 จาก Apple ที่เป็นข่าวฟ้องร้องกันให้ระงม
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S25_A4FZ4.JPG)
เรื่องความหนาก็ไม่ต่างกันมากมายนักหากแต่ Nexus S มีการออกแบบด้านหลังให้นูนขึ้นเพื่อรองรับการวางกับพื้นใช้งาน
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S28_EEB41.JPG)
จะเห็นว่าพอวางคว่ำลง ความหนาก็ไม่ต่างเท่าไหร่
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S29_7AZ4F.JPG)
เปิดเครื่องเราจะพบ Google ขึ้นมา และเราจะไม่ได้เห็นในเครื่องรุ่นอื่น นอกจาก Nexus Series เท่านั้น
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/Nexus-S30_5CD39.JPG)
ด้านล่างกันบ้าง
ด้านข้างกันบ้าง
อีกด้านนึง
รับชมภาพกันนะครับ หมดมุก
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
ด้านหลังที่ต่างก็คงเป็นเรื่องของแฟลช
ให้ชมกันแบบเต็มๆ
ที่เห็นเป็นรอยในรูปเป็นเศษผ้านะครับ เช็คแล้วดันมีขุยๆ ติดอยู่
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_09.gif)
ลองแกะฝาหลังมาให้ดูบ้าง ไม่มีที่ใส่ microSD นะ อันนี้ต้องทำใจ ส่วนแบตให้มา 1500 mAh ก็ใช้งานพอได้อยู่
ที่ขาดไม่ได้คงเป็นเรื่องเปรียบเทียบ และคู่แข่งที่น่าจะเอามาเปรียบเทียบก็คงหนีไม่พ้น iPhone 4 จาก Apple ที่เป็นข่าวฟ้องร้องกันให้ระงม
เรื่องความหนาก็ไม่ต่างกันมากมายนักหากแต่ Nexus S มีการออกแบบด้านหลังให้นูนขึ้นเพื่อรองรับการวางกับพื้นใช้งาน
จะเห็นว่าพอวางคว่ำลง ความหนาก็ไม่ต่างเท่าไหร่
เปิดเครื่องเราจะพบ Google ขึ้นมา และเราจะไม่ได้เห็นในเครื่องรุ่นอื่น นอกจาก Nexus Series เท่านั้น
และเจ้า Logo นี่ก็เช่นเดียวกัน แสดงให้เห็นว่าเป็น Nexus ของจริง ถึงแม้จะโดนถอดไปใช้กันรุ่นอื่นจนพรุนแล้วก็ตาม ![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_18.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_18.gif)
ก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับใครที่ชอบ Google หรือของใหม่พร้อมโปรโมชั่นเด็ดๆ จาก AIS ที่หาไม่ได้ง่ายๆ ถ้า AIS ยอมปล่อยโปรแบบนี้ให้กับเครื่องธรรมดาบ้างก็คงดีไม่น้อย สนนราคา 18900 บาท สนใจก็ติดต่อตามศูนย์ AIS หรือตัวแทนจำหน่ายกันได้เลย
ขอบคุณ AIS ที่ให้ยืมเครื่องมาทดสอบ
ไม่มีความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น