TB Review: แรกจับ ประทับใจ ICONIA Tab A500
![]() |
Android Tablet ที่ใช้เฟิร์มแวร์ 3.0 หรือ Honeycomb เป็นรุ่นแรกที่เปิดตัวอย่างเป็นทางการในประเทศไทยกับ Acer ICONIA A500 ตอนนี้มีวางขายกันแล้ว วันนี้มาสดับรับฟังแรกจับประทับใจของผมกันนะ
......
......
ขึ้นหัวอย่างนี้แล้ว ถ้าไม่มีอะไรประทับใจจะยังไงดีเนี่ย
เอาน่ายังไงมันก็ต้องมีทั้งข้อดีข้อเสียปนกันไปนั่นล่ะ วันนี้พามาจับเจ้า ICONIA A500 เรียกว่าเป็นรุ่นแรกในไทย(เป็นทางการ) ที่ใช้ Android 3.0 แต่มันจะดีเร้อ อันนี้รอฟังจากผู้ใช้งานก็แล้วกัน ส่วนรีวิวต่างๆ เดี๋ยวจะมีคนจัดเต็มมาให้ชมกันเรือ่ยๆ นะครับ ส่วนอันนี้ผมมาบอกความรู้สึก ส่วนตั๊ว ส่วนตัว กับสัมผัสแรก แบบว่าคนเราก็ต้องมีครั้งแรกใช่ไหมครับ นี่ก็ครั้งแรกของผมล่ะ ![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_09.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_09.gif)
ประทับใจแรก หน้าจอขนาดใหญ่ 10 นิ้ว ก็เรียกว่าใช้งานได้เต็มตาดี
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_13.gif)
ประทับใจที่สอง สเปคอยู่ในเกณฑ์ที่ดี มี GPS หลายๆ ตัวไม่มีแต่ ICONIA A500 มีให้ พร้อมพอร์ท USB แต่ต้องลอง USB Host อีกทีว่าใช้ได้แค่ไหน
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
ประทับใจที่สาม น้ำหนักได้ใจมาก แต่มันจะมากเกินไปหรือเปล่าหว่า
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_11.gif)
ประทับใจที่สี่ หน้าจอเป็นรอยนิ้วมือง่ายมาก ถึงจะรู้ว่าเป็นปกติของอุปกรณ์ทัชสกรีนในยุคนี้ก็ตามที แต่มันรับไม่ค่อยไหวแฮะ ต้องคอยพกผ้าทำความสะอาดหน้าจอด้วย
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_12.gif)
ประทับใจที่ห้า รู้สึกเหมือนกับได้ใช้ Desktop ในคราบของ Android เลย คุ้นเคยดีที่มี task ด้านขวามือ ![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_38.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_38.gif)
ประทับใจที่หก คงไม่พ้นเรื่อง Android 3.0 Honeycomb ที่ออกแบบมาเพื่อ Android Tablet โดยตรง
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_02.gif)
ประทับใจที่เจ็ด ใช้มือเดียวลำบากมากมาย ต้องสองมือเท่านั้นที่ผมต้องการ
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_05.gif)
ประทับใจที่แปด ดูเว็บได้เต็มตา พร้อมตอนนี้รองรับ flash เต็มรูปแบบ
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_38.gif)
ประทับใจที่เก้า ถึงจะใช้สองมือแล้วก็ตามในการป้อนข้อมูลผ่านหน้าจอลำบากมาก ไม่เหมาะอย่างยิ่งในการป้อนข้อมูลโดยปราศจาก keyboard
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_11.gif)
ประทับใจที่สิบ ต้องเสียตังค์ซื้ออุปกรณ์เสริมเพิ่มเติม เช่น cover ที่พับเป็นขาตั้งได้, keyboard docking, กันรอยรอบตัว ฯลฯ ประทับใจมากอันนี้ ที่ต้องเสียตังค์อีกหลาย
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_16.gif)
จบสิบข้อพอดิบพอดีเลย
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_01.gif)
สุดท้ายสงสัยตัวเลือกสำหรับผมอาจจะต้องลงเอยที่ Android Tablet 7 นิ้วไม่ตัวใดก็ตัวนึง แต่มันก็ยังไม่แน่แฮะ
เพราะตอนนี้ในมือมี Acer ICONIA A500 คงต้องใช้งานสักพักเพื่อสร้างความคุ้นเคย หากตอบสนองการทำงานได้ดีก็คงหารุ่นที่รองรับ GSM/3G ด้วยก็คงจบ ทำงานต่างๆ ได้สบาย มาเป็นมือใหม่หันใช้ Tablet กันดีกว่า
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
ไม่มีความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น