รีวิว งานวิ่ง Olympicday Runing 2018 งานดีที่ ปีหน้าห้ามพลาด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgyBd1Mb_m1j2t9kWGbIxXDK5SFgpmZcvduZk5EvleTbfW_q0fCesCXem15LM_OG04PI0_Uy_1cP8haHDjddmR4ISVn3MwDCoXYVuR2ILWZZ7hqTqzPDsDSw_tXWJBXtvpwPNtsSllucCOE/s640/Olympic+Day+running+2018+110.jpg)
ผมขอมารีวิวงานวิ่งเพิ่มเติมสักหน่อย ไหนๆ เสียเงินไปวิ่งแล้ว ถือโอกาสเอาความรู้สึกที่ได้ไปร่วมงานวิ่งงาน Olympicday Runing 2018 มาแชร์ก็แล้วกันครับ ส่วนใหญ่เค้าก็รีวิวหรือให้ความเห็นกันในเพจวิ่งทั้งหลาย นั่นล่ะ สรุปเลยละกันว่า งานนี้ปีนี้ใครพลาด ปีหน้าห้ามพลาด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhTjJiqGKOl3bJmGPJo6PY2LCk95rnTccqQHYb0EqT1wbzMJckimVkASkysoC38AXbYM9jah8_JkjAaGi8h4Achjp-FlXbmURT19DaPeX_GAGWVEbC67DCBrqzchTKdEqj4U9WFrxXiJ8_f/s640/Olympic+Day+running+2018+111.jpg)
เอาเนื้อๆ สรุปกันเลยนะครับ เหตุผลที่ห้ามพลาดประการแรกเลยก็คือ ด้วยราคาค่าสมัคร 320 บาท ราคานี้วิ่ง 10KM หรือ mini Marathon นี่หาได้ยากยิ่งจริงๆ bib ได้แบบมีชิปแทรคเวลาได้อีก คือเรียกว่าหาไม่ได้แล้วดีกว่าในยุคนี้ คือราคานี้หาได้ตอนที่ผมเริ่มลงงานวิ่งใหม่ๆ เมื่อสามสี่ปีที่แล้วยังพอมีให้เห็นเยอะ พอมาหลังๆ นี่ 400++ ขั้นต่ำ เผลอๆ ไม่มี ชิปสำหรับจับเวลาให้ด้วยนะ อันนี้พูดถึง 10KM นะครับ ถ้า Fun Run อาจจะหาราคานี้ได้ แต่สำหรับผมแล้ว ไม่คุ้มอย่างแรง ประการแรกคือคุ้มค่าสมัครกับการออกวิ่ง และได้รูปถ่าย พร้อมกับ เสื้อ เหรียญ และอาหารหลังแข่ง นั่นเอง และที่สำคัญคือ หากใครเป็นขาแรง ก็มีรางวัลด้วย และได้แข่งกับนักกีฬาระดับประเทศ เข้าเส้นชัยกันแบบว่าต่ำกว่า 30 นาทีแบบนี้ มันน่าสนุกใช่ไหมล่ะครับ
การลงทะเบียนและรับ bib
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi-r3UKofgtdrrNNk2MgbVxuOTm1k6ZZgsrT_GqGmXYgHzPqwGbLhw-vY04IsR06Di4lTeb4ObayYRClRsJHOvqbCUOMEDDOGpqFsAfnTFB1xtW-KCR-i2NHaTUd291-3f6IesN2YmjeAGV/s640/medal-and-jersey.jpg)
สำหรับการลงทะเบียนแรกเริ่มเลย มี 2 ช่องทางคือ ThaiTicketMajor และ Alpha Me app ซึ่งสะดวกและรวดเร็วมาก ผมเลือกการจัดส่งมาที่บ้านเพิ่มตังค์อีก 80 บาท เพราะไม่อยากเสียค่าเดินทางและเสียเวลา ซึ่งมากกว่า 80 บาทแน่นอน แต่อย่างนึงคือ พอคุณแฟนลงด้วยและใกล้กับสถานที่รับเสื้อและ bib ปรากฎว่าไม่สามารถยกเลิกการจัดส่งได้ จริงๆ ต้องบอกว่ายกเลิกและไปรับเองได้นะครับ แต่ว่ายกเลิกแล้ว ไม่สามารถคืนค่าจัดส่งได้ แล้วแบบนี้คือจะยกเลิกทำไม ความผิดของผมเองที่ไม่ได้วางแผนให้ดีก่อน จะโทษเขาทีเดียวก็ไม่ถูก แต่จริงๆ ควรมีระบบเผื่อไว้หน่อยก็ดี อันนี้น่าจะเป็นจุดติของการลงทะเบียนและการสมัครรับ bib
การจัดเส้นทางวิ่ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgS4kQfJNlGHfN_IWXBdz6RedirJxkLi7N3TkQwSZEShr8NhpQYGJBk8sEZt964d5wm_W3rlXseUpi7MRigNaRCrrNHhQNJN-eq9jrwEd0_mAjQqm03D9LDC4Qch734z5pPeQx51U_ENsCZ/s640/map-5-10%25281%2529.jpg)
อันนี้ก็สำคัญ เพราะการวิ่งในสนามศุภชลาสัย ก็ไม่ได้มีกันบ่อยๆ ได้ถ่ายรูปพร้อมความฟินในสนาม ใครไม่เคยวิ่งปีหน้าอย่าลืมจัดนะ มาดูเส้นทางการวิ่งกันหน่อย โดยรวมแล้ว ผมว่าเป็นเส้นทางเดียวกับที่วิ่งงาน Samsung 10K เลย อันนั้นผมยังไม่ได้รีวิวเลยแฮะ อาจจะย้อนหลังเอาละกัน เส้นทางก็เคลียร์ดี วิ่งตั้งแต่ตีห้า ถือว่าเช้ามาก แต่ก็ดี ไม่ร้อน และไม่รบกวนเรื่องการจราจรผู้อยู่อาศัยและผู้สัญจรในกรุงเทพมากจนเกินไป การจัดจุดน้ำทำได้ดี แต่จุดทิ้งขยะนี่ไม่ค่อยดีเท่าไหร่แฮะ ทิ้งกันเกลื่อนเหมือนเดิม ไม่รู้ว่าเราจะปรับปรุงกันได้เท่าไหร่ ถึงแม้ว่าจะมีคุณป้าที่เค้ามาคอยเก็บก็ตาม แต่ก็น่าเห็นใจเหมือนกัน
ช่างภาพ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEghVkxICEsOxDKwCdJvKp6ArW9cLo524Q5yP1-oA5mCHG5B74ixSE5MBvhaKikC5YacakDB1QjSdOUTuiD-4Y-zSF4fVYKJEK6XYdB1EasmzLt2YI2xi_Vuz_7TaOdKtG2B-cU3878t5x_t/s640/Olympic+Day+2018+2.jpg)
การเตรียมตัว อุปกรณ์และการวิ่งครั้งนี้
สำหรับผมมันสายอุปกรณ์ ในครั้งนี้ผมเอาอุปกรณ์ไปวิ่งดังนี้
รองเท้า -Xiaomi - Li-Ning รุ่น LN Furious Raider Smart เป็นรองเท้าที่มี Smartchip คุณภาพดีเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj2MzeVshxDXtIBR71AuYplpYcp-pgx_ndmVFUOa_wvidAy8VPqchWC3eoLUxvOSTAYidhI5HnlPbqyLpKQBIuOkNYktmsS41jEQEhAL7qKoiILQDVwbJAfcS-XiUxcQ630rXqNbGIJAvmo/s640/Olympic+Day+running+2018+049.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg5ZoCEGv8zdex381XfyIntewXn7f1W3Md2VbTK8a0He1iZgiZTr_ldHurwuBVJOnFb-NyOOStABd0uTihv7KX69Sx3QyS96KlIIdUwjoZHEMRieRudRZSMwLoXu88A8vsqW8L9sLYnOiVd/s640/Olympic+Day+running+2018+101.jpg)
นาฬิกา - Garmin Forerunner 235, Fitbit Versa, Xiaomi Mi Band 3, Xiaomi Amazfit Health, Apple Watch 3 GPS+Cellular (บ้าไปแล้ว)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEis-_xVkyiMy76SHO8_klF1qkIJ7vo08XQ0ZITk41rgg6JaGKHT9HeUNcQ8zkxAwxXwN-rdRZ5mswFqN7-053hkUBr7gz7fjJpPn3YEtN5pV31Brh5h4I6Tq2ewltObtG0XCdsqfQWP0rF9/s640/Olympic+Day+running+2018+048.jpg)
หูฟัง - Jabra Elite Sport Upgrade
Smartphone - Samsung Galaxy S9
อื่นๆ - สายคาดเอว สำหรับใส่ Smartphone และบัตร
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiwhl7CrmAapWmxuc25ssGENX2tJWIRbHH5OYFYu02hIGgIlg-6TPTJQlNPDnM8ulLkOLricV7r2df6BmWStSRyW3O4G9d5rvW1vk8-QWOSWXBPAPwkmd4il24orE_PzXFi6EsdJrvunyY-/s640/Olympic+Day+running+2018+000-horz.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiGDOafi-28b42dENWs_czhvZe-aHmpXqnOJUqtmY-VkmBsDlT0ZQoFMcoN-Eis0xzXYYAm_oYDzBqzifbSWZiHz0lXoaAeSmMjpHjIddX4G0d_w3QbsjDdWbmqUdMmvIvOle-C4hyEI1mZ/s640/Olympic+Day+running+2018+004-horz.jpg)
ด้านบนนี้เป็นรายงานจาก Xiaomi Mi band 3
ผมนักวิ่งสายอุปกรณ์อยู่แล้วครับ ไม่ต้องถามว่าทำไม คือว่าใส่แล้วก็ใส่ต่อเนื่อง บางตัวก็ใช้เทสอะไรแบบนี้ ใส่ๆ กันไป ส่วนการเตรียมตัวครั้งนี้ ก็ต้องบอกว่า ช่วงหลังนอนน้อย มีปัญหาเรื่องสุขภาพเหมือนกัน แต่รู้สึกว่าการวิ่งทำให้สมองได้รับออกซิเจนเต็มที่ และเลือดสูบฉีดดี สดชื่น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgIC1iS8FcVj9cXqnv-RnwbccCPmLuHIrYHqERPactwok8X8uDLE-5mI6wDQ4QZhelqY77db8MO_cvMUHtcOLSYPC6OSYricRcdd-oTlVH23Ps0H64fgn4PfwLaZN7UFB_Deldz05plDfct/s640/Olympic+Day+running+2018+027-horz.jpg)
การวิ่งครั้งนี้ก็คิดไว้ในใจว่าถ้าเป็นไปได้อยากได้ Sub1 หรือจบภายใน 1 ชั่วโมง ซึ่งยังไม่เคยทำได้ ในระหว่างทาง ก็เกิดแวะห้องน้ำ มีติดไฟแดงบ้างอะไรบ้าง สุดท้ายคือออกมาที่ 1.06 ก็ยังไม่ได้ตามเป้าที่ทำไว้ แต่เรื่อง Heart Rate ค่อนข้างดี ไม่พุ่งเกินไป รู้สึกถึงร่างกายที่ยังฟิต เพราะปกติจะวิ่งอาทิตย์ละครั้ง ครั้งละประมาณ 5 KM การดื่มน้ำระหว่างวิ่งก็ จะหยิบแก้วนึงมาดื่ม อีกแก้วจะเอาไว้ราดตัว ทำให้อุณหภูมิในร่างกายลดลง มีหยุดเดินระหว่างจุดดื่มน้ำบ้าง สรุปคือไม่ได้วิ่งตลอดนั่นล่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh-c4deajOx7b6Qfvl1wqp8hdhb8rcDOQzVaoctl6W3UlwcthCiuHmUnWpXXq2kRwK8UF69GvN49C6GIgAMeD4h2MKk2eZ71dxXsRmu_SaSTnYJPajWIlQRFNJZNmEv77Xy2p2632uma-Xh/s640/Olympic+Day+running+2018+055.jpg)
หลังเข้าเส้นชัย มีใบประกาศให้ด้วย อันนี้ก็ดีนะ ภูมิใจดี แต่แอบไม่สะดวก ถึงแม้ว่าจะปริ้นมาเป็นแผ่นกระดาษหนาอย่างดี จริงๆ ควรทำแบบออนไลน์ก็ได้ เพราะไม่มีชื่อปริ้นมาเหมือนๆ กันไม่ได้ต่างกันกับเพื่อนเลยสักนิดนึง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjeavYy0snru1KqI0Ia7akJZqtVZ1PV6-2HcI4Dkao_ebybsBiDIDFL6bhh24B0apZalL3ir6_IqWalhy8KIkxGRq8jbogEhsNeoxv9AYXnqJEv2TsnSm7NZI7DTVxW9cos_J7k5ZXVqnTj/s640/Olympic+Day+running+2018+102.jpg)
มีปริ้นเวลา งานดีที่ราคางาม เพราะมี ชิปสำหรับแทรคเวลาด้วย ดีงาม มีอันดับบอกพร้อม อย่างน้อยก็ยังติดหนึ่งในพันคนล่ะนะ
สรุปโดยรวม
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEib6AGMV6hFTUlC5wMLrJSIdRq7KrdPyFUHBw-quBseScwMLDnS8DQVasATIcBhFutvSHQazBMcgtDGWR5LIKx5RvWHhGVGvvHIcrlHWC2U0sQRjkjqMCgl9oay9uU7Gfah5_DHLg2BHO3k/s640/Olympic+Day+running+2018+093.jpg)
งานนี้ด้วยราคาที่บอกเลยว่าไม่แพง และคุ้มสุดๆ แต่การวิ่งในเมืองมีข้อเสียตรง บางจุดที่เป็นจุดทิ้งขยะมักจะมีกลิ่นเหม็นที่นักวิ่งไม่ชอบ เพราะต้องการออกซิเจน ควันรถมีน้อยเพราะออกตัวเช้า เส้นทางก็โอเค การปิดถนนก็ถือว่าดี อาหารผมว่าก็ดีนะ คนละชุด พออิ่ม มีซุ้มอาหารเยอะอยู่เหมือนกัน คูปองข้าวมีใบเดียว ที่เหลือก็น้ำ ขนมที่เค้าแจก ผมว่าไม่มากไม่น้อย เพราะบางทีมีอาหารเยอะ ก็กินกันเหลือ ทิ้งๆ ขว้างๆ ก็แอบเสียดาย ถ้าปีหน้าจัดอีก ก็มาอีก ด้วยราคานี้และภาพรวมในการจัดงานที่ดีเลยครับ
ไม่มีความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น