ล้วงลูกเว็บคนอื่นทำไง? ตามมานี่ Similar Web จัดให้ฟรี
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjBTdr1VdJm7FTST0IEdl5_cDHd5g-AVEXuKXMh1qwlkJnwKTRCYVm2_nDHlNfFRdeA-FhOu3gPOJjT8VzSYpGyT9yVi1cmW5sbHXI0bUrPpbLEnNNHz1-VMz8smHwAH-XKBKQlZgioNH7K/s640/Similar+Web+Tool+for+Webmaster+1.jpg)
อยากล้วงลูก เว็บคนอื่นทำไง ทำได้ไม่ยาก ไม่ต้องเสียตังค์ ถ้าอยากเสียตังค์ก็ได้ ดูได้ลึกขึ้นอีก ส่วนตัวขอฟรีละกัน ไม่อยากไปล้วงลูกเค้าเยอะ ฮ่ะๆ งานนี้แนะนำ Similar Web คือความหมายตรงตัว เว็บคล้ายๆ กับเรานี่ล่ะ เราสามารถดูสแตทของเขาได้ไม่เสียตังคสักกะบาทเดียว
หลายคนคงรู้อยู่แล้ว ว่าเจ้า Similar Web เป็นเครื่องมืออันนึงสำหรับวิเคราะห์รายละเอียดเว็บเรา ดูพวกสแตทต่างๆ ได้ค่อนข้างดีเลย แต่ไม่ใช่แค่ดูของตัวเองเท่านั้น ยังเทียบกับคนอื่นได้อีก คือก็เอาไว้ปรับปรุงเว็บเรานั่นล่ะ ว่าทำยังไง ใช้คีย์เวิร์ดไหน ที่จะมีคนเข้าเยอะ หรือว่าจะเอาข้อมูลมาวิเคราะห์เพื่อวางแผนโฆษณาให้เว็บตัวเอง หรืออื่นๆ
แนะนำ Similar Web ก่อน เผื่อไม่รู้จัก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjqCbtYUFqPteRbPqOvrvZDxWiluYShDBLh3HEv6iEBKBQq9gWfPH2kHB98dcyYmEYWqQl9vYLh7SapoDsbNSYV3eGazcK0tuhar_PZJDzM4eK5dmSwkznBkJpkMkkehNet3sF2gyyZJ3bc/s640/Similar+Web+Tool+for+Webmaster+2.jpg)
เป็นเครื่องมือคล้าย Google Analytic ตัวนึง ดูเว็บตัวเองเป็นหลัก จะบอกรายละเอียดเว็บตัวเองได้ แต่บางอย่างก็ดูได้ไม่มากเท่า GA นะ แต่จริงๆ ผมว่าเราคงใช้เจ้า Similar Web มาดูของคนอื่นมาเปรียบเทียบกับตัวเอง ซะมากกว่า หรือไม่ก็ดูของคนอื่น เพื่อจะนำมาปรับใช้กับตัวเอง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiCyGGmlihg_cyy0F4tgO1EIOwiY7k7SiDCfhPSzF9tj66ZxQj_QDq829Epvet4TWHWswHWblDGflgIG0jBi91CYCJDPmMT3WXNigEDHqfMoxIc1nbN8pAX3fuvZ5QsoEANl4DX_mvNsKZD/s640/Similar+Web+Tool+for+Webmaster+-3.jpg)
มันก็ดูได้ดีในระดับนึงเลยนะผมว่า
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi0jB_1sQob6mzhyDFuV0sr7a3mVsk6dCO0dxy-4bBxJbkJR6ddcMTr6ThGMVg4P0js5Cod5EaDpJ_2nGVpWhjQmyJItt56KanrtKuG7d8dnDPk9ZRDn-vIrmV2ZfWtTEO5SfnHVkpPxwIE/s640/Similar+Web+Tool+for+Webmaster+5.jpg)
มีครบหมด ว่าผู้ใช้งานมาจากไหนยังไง คำค้นหาที่เค้าค้นหากันแล้วมาเจอเว็บเรามีอะไรยังไง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiQpG-PDKKHYjT2XtqFb2N-ymAI5X7t-7AB_8ME2j-Sja4NzRuKf-2gFYG6o_q924s8NbXbUsKGbouiViIte59K9-V1UaLIH5LgfA7-YVXMTJUEtRwTQ9HF9pCw435pdfLF5ndo8RgNBg-r/s640/Similar+Web+Tool+for+Webmaster+6.jpg)
แนะนำให้ลองเล่นกันดูครับ ตามเมนูนี้เลยเพียบ
งานนี้มาล้วงลูกเว็บคนอื่นดีกว่า
มีเว็บเพื่อนๆ ที่อยากรู้ หรือเว็บคู่แข่งที่อยากรู้ ง่ายๆ ก็เอาชื่อเว็บมาค้นหา แค่นั้นจบเลย แล้วก็ดูสเตทต่างๆ ได้ทันที คล้ายกับเว็บเรา แต่ว่าข้อจำกัดก็คือ ถ้าจะดูรายละเอียดเยอะๆ นี่ต้องจ่ายตังค์เพิ่มนะ เช่นคำค้นหา ผู้คนใช้คำอะไรบ้างในเว็บเค้าแบบนี้ จะดูได้ประมาณ 5 คำ ถ้าอยากดูเยอะกว่านั้นก็ต้องจ่าย ประมาณนี้นะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgvE_GjS9qKLzpukLPvfJePXm2_Xel2VlafGs4nAlL7qPEClESy7c5LgoVJ5yNcqmeTE9QZYorefmcvmgrIv559ALT7PDmsSF9wXhlz9StI-11EHQh3z_L0mg5sR07J0cF5g8y07K6M-Tjp/s640/Similar+Web+Tool+for+Webmaster+7.jpg)
และยังเอามาเปรียบเทียบกับเว็บเราได้ด้วย กรณีที่ต้องการวิเคราะห์ ว่าเราอ่อนตรงไหนยังไง แบบนี้ก็ได้ เมื่อเปรียบเทียบเสร็จแล้วก็ดาวโหลดมาเก็บไว้ดูได้ด้วย ไม่ต้องเสียเวลาไปโหลดออนไลน์ทุกครั้ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgzm5fK4RubI8Ne7CnXJrNYOrhIMrX7Hh5jKUcsiAJhpmVpFrks1sXe-0oKli6iKw1lwDKWG8-4qAb8Qenu7ut1H8lp3Ne7MmFfK1V8s3ofXg6aIB2ZILEehv7gpTnJiNRtxk76FWkhyphenhyphenEyT/s640/Similar+Web+Tool+for+Webmaster+-8.jpg)
ดูอันดับเพื่อนๆ ของเราก็ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjH_jB9Q9WMXRFwdCgcvPHw_QAf_Fi64YOsO7qnxpJxicMUJm0ZUpkak6DIKjZqhiF_p1gbcyoDKcOIYH82kJ-sXZ4sMgMsdkKL_dSm8g2NKqbCzNaPWh2Xy6NHy8wgUEHQbysLKSBjQAuR/s640/Similar+Web+Tool+for+Webmaster+-9.jpg)
ดูเรื่องของ Engagement ได้ จำนวนคนเข้าเยี่ยมชมเยอะสุดก็ไม่ได้หมายความว่ามีผู้คนสนใจมีส่วนร่วมมากที่สุดนะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhIz06wYl_wftBdChbuvfZOhyphenhyphenoj2r1675JKZh8JDv8IFrAAFetGC9CJ5km_3MQg855c7kgO9qnDQxDmUvOjrk5rPKXApWaBZKS0EqMzkH6LenqH4G5NcajKsaTnMDsi3EzQnkFko8IQKXRq/s640/Similar+Web+Tool+for+Webmaster+-10.jpg)
ดูเรื่อง social traffic เปรียบเทียบกันได้ ก็มีอันนี้แหล่ะ ที่จะพอสู้เพื่อนๆ ได้หน่อยๆ ฮ่ะๆ
สรุปปิดท้าย
Similar Web เป็นเครื่องมือตัวนึงเอาไว้ตรวจสอบตัวเองเทียบกับคนอื่น ทั้งเพื่อนหรือคู่แข่ง ก็แล้วแต่ ถ้าอยากรู้ลึก ก็ต้องเสียเงิน อยากรู้ย้อนหลังมากกว่า 3 เดือนก็ต้องเสียเงิน อันนี้ก็ชั่งใจเอาว่ามันคุ้มหรือไม่ ส่วนใหญ่น่าจะเป็นสายวิเคราะห์ หรือไม่ก็บรรดาผู้ซื้อโฆษณาท้ั้งหลายที่ยังคงอ้างอิงการค้นหาจาก google หรือการเข้าเว็บเป็นหลักล่ะครับ จริง Similar Web มีเรื่องอื่นๆ ด้วยนะ เช่นรายละเอียดแอปบน Google play Store และ Apple App Store พวกนี้ล่ะ ก็เป็นเครื่องมือที่มีสาระประโยชน์ใช้ได้หลายแง่มะุม ใช้ง่าย ไม่ยาก ฟรี ก็ปรับใช้กันไปแล้วกันนะครับ
ขอบคุณเว็บเพื่อนๆ ที่เอามาเป็นตัวอย่างในบทความนี้ด้วยนะครับ
www.kafaak.com
www.trendy2.mobi
www.yokekungworld.com
www.nutchillday.com
ไม่มีความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น