Android Review: HTC Desire S ต่อยอดรุ่นพี่ ซีรีส์ใหญ่ จัดให้เต็ม Software
มาดูเรื่อง software กันบ้าง
ส่วนของ software โดยละเอียดไปดูที่ Android Review: HTC Incredible S เหนือความคาดหมาย Softwareและการใช้งาน ได้เลยใกล้เคียงกันมาก ถึงมากที่สุด
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vCNVYWGUBPnDIk0VvX68C5oJxE5Bv5tHOXWH9RZ1DFr94nAxx4PspPqkzw3PHQLHmZNe12vrrqZ-nNSinkDcStmsLQodclFLeBlTesw2xjHWY4tRhTiTrpBIaw6OUFwP083M50TdzcB5ii9n3fBlM=s0-d)
โดยหลักๆ แล้ว มี HTC Sense 2.1 เป็นตัวชูโรง ทำได้ครบถ้วนกระบวนความ อย่างที่บอกครับว่าถ้าอยากดูเต็มๆ ก็ไปที่ Android Review: HTC Incredible S เหนือความคาดหมาย Softwareและการใช้งาน เพราะในส่วน software ถอดออกมาเลย
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vsdOVaomCYS5ft6oliH196Z7gtSoNWo32VZYKJCRWq6cSQSwtPkOo5g1brz9JFVnLv9yYJtT3ztvF_qdsCFm_vkp22qiylB0jhBR983q-d-8XHobObZatIltSdbzWtO48SCNOFXoUo8PPPH4Hy3BA=s0-d)
เรื่องของกาาตั้งค่าต่างๆ เหมือนกัน ส่วนเรื่องเมนูต่างๆ ที่เป็นภาษาไทยอันนี้สามารถเปลี่ยนได้ คงพอทราบกันอยู่แล้ว ซึ่งขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคน บางครั้งการใช้านภาษาไทยก็ไม่คุ้นสักเท่าไหร่ และการแปลภาษาไทยบน HTC ก็ยังมีบางส่วนที่ต้องปรับกันไป เช่นที่เห็นในภาพ Tell HTC ยังไม่ได้แปลเลย![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_v7gUgR3izlyY-JJx_L5Kxkhgs06DjmJhE6GitQF1xSR3UBr_vcgsYLJbNNeZfyBobFAYmbWk4rL0kuYfpTbJSV6ujmvF54z3lwRPqEpuwNHnClpdwklA=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_srOYSe_MRqhBLWbkzwahFmyCDlUaiZrlfRZ222qeXmEdngjcPqiRuv8bsxGafFVVz5xpI7mxMCp5DRZIlXP5R0Z5qqG8XsizdBc6MGX5Gk-JQMq-i7i67WJhhtg-0-h6H44VfW0Scde1IpwQqwqpM=s0-d)
ส่วนของเฟิร์มแวร์ที่ Desire S จะมาพร้อมกับ 2.3.3 เลยทีเดียว ซึ่งเครื่องทีได้มาเป็นเครื่องทดสอบ ขายจริงคงต้องรอดู แต่คาดว่าน่าจะมาพร้อมกับ 2.3 นี่ล่ะ
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_s6w26Yux6SXt70fRLnVjPZf_T9LobFtRh5HwJg3gBgH5uil0EUOK_t62CPnN8iYkq41_r239Se7kN6EOD4stxrtng-2VhwlPo3u7HYioVzwBw6pmkcpGIsYhEw5yPbHkysx_PD-J8_vFbDuhbC_JE=s0-d)
การใช้งานอื่นๆ ก็มีให้ครบ
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_t-v8MuTebheMsVlKPAg08dJ8rQggw4P_F8sYjsyltrMYrAdaJPXnpfiazcSv3iL6v9d2J3v5o3wUtDY076zXeWGMYKIz5l-ym35FI-iBl0jBeKnwe_4ffGH52bEdqizDerF3A3mH8ii6h38psiGW4=s0-d)
เรื่อง HTC Sense ที่ปรับแต่งการใช้งานได้เพียบ
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_uXtjZ4eN8rjPe-3BVOgI44sye1y_2eYQC_L_JSiMGhfjg4O8GgP9pB66e0agh-iNiNV_tbgueOUmd0ADfPEnd7Id4sDwovCqzhG43pPngQ9_OBDpbVhUnnfO0m2FS-WvsEpjnS-Tf3n3bEjmf30h8=s0-d)
รายชื่อแอพที่ให้มา มีบางส่วนเช่น myHTC S และส่วนประกอบที่ดาวโหลดเพิ่ม
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vG_8s2OIrqbA08m47wt2XCLUEGpjZ_pexTpRALNXElGAJz6rqozinlcX_eYVAwrdcksfqZDqo-ajmEnSf-WRxqrt8Ete_yo-3Frp1hG8_J1W4IbgHPnjjs05P0gRep-m7wd3YEt8uz9Q9EvmkcFtY=s0-d)
ให้มาเยอะจริงๆ
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tH0EqyCR6eAQQT_L-yIBXJHVH5FChcZpYHEtj9OpmU9xj_0WVdfVQvnmJASrpMaJ7f8xDCbrOGucnRYsPnptm_Nb-EfT4tlLCinctz5fTMmW86caT-9rHRvD5x7gd7cvqCVFjaS2DprExq9qIbIu0=s0-d)
เรื่องของดินฟ้าอากาศ และตลาดหุ้น และระหว่างเทส มีแจ้ง error ติดมาตลอด ตอนขายจริงคงหมดปัญหานี้ไปแล้ว
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tWOwAWbcyYlqC7KIo286pQVS89hfFc_irPzPTn4u7FURjtZ8Ms_W9dXs9QVlhvdhlkwo8v7m06guZSB_47gbwWA1WokxS8iYF-H0-noBsUGcDQX1_Ren-UCdve43uGtyrrCo0HQl1aDdETG1gJog=s0-d)
การนำทางที่ยังมีอยู่
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sQiYjJTJ8AFxD89zKNOhvPRbBfoC4MlFp8dNylAZSpe1l2Aj-2YfZVVeDogPcS3DCw_y0kBmOlnASdy0mYXbMpmE8iJimDuIKm22F9wpzV67sMMjdR8EyolscSRnc_eQ4flryq2WXUX9j51gVwJFc=s0-d)
การใช้งานอื่นๆ e-book, ไฟฉาย และทำ Desire S เป็นกระจก
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tLvMMwPVle3PAewr0TwH5UFCk1ckKLtEhKtV9RoMvEfjIgANMV1d8SyOM7uowr1erBMO3LxMVFpoaha8nqoanDvmS4aJWxuHgY7-_q8H6Wrz2MZVRGYSY_G4mBLp9meuUCjgAmExvMTcPPzysG3ug=s0-d)
รองรับ mulitocuh 4 จุด เช่นเดียวกับ Incredible S
ลองเล่นเกมส์ดูบ้าง
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vALyKqxHTAT8DSenET5uMc0Nscw950352BTKVHM7NotsE3lJuY7zLjNHn0kcX3I0-zmgztcOsB32cxOafpuf1WyOTULgRw5r-UpGFoh4bHfDpV2bm8gmX5TaKheTuK8Sbk0LVLjx4vxXpKhsxZkA=s0-d)
เกมส์ทั่วๆ ไปสบายอยู่แล้วสเปคแบบนี้
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sNAYQoRPnmKFraPkoyAa6Elt13kBxZnn2evbuLDrGFzdoK7Bqm_tD58gucijKhhcICZ8DyIhbkw1LXhbPPkhWPQezlKQFEsLP1atnvDR1cmQbGIr1u9fG8PPGi-0uDRkX2gOhAySWO2Lf6x7u34Iw=s0-d)
เกมส์กีฬาที่ต้องใช้การควบคุมหลายปุ่มก็โอเค เหมือนกับ Incredible S สบายๆ
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vZMtjl-9fQwSGIOqPqcCstyewUKeByL5wdv-baxm0gN2LJ2j0nKfHGhJII_lsXanizC8JnEkvQ1DrAFOdlqxI3UZdtIa-mMMomp4CQh582YCQJNhPXWS500xghp4Ij9NHOzGLumqAPuNDqd8SxCVE=s0-d)
อันนี้ก็เหมือนกัน เลยไม่ได้ถ่ายวีดีโอมาให้ดู เพราะไม่ต่างกัน เพียงแค่การเล่นเกมส์บน Desire S ดูจะไม่ถนัดสักเท่าไหร่เนื่องจากขนาดหน้าจอเล็กไปนิด
ภาพถ่ายและวีดีโอ
ลองมาดูภาพถ่ายในสถานที่ต่างๆ กันบ้าง
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_thcxOZECQyY3i_5v8ZEhdrXrFLaiAI5J_-UsDRuhsw227NGubDkG75tw9Ai5sKnqSyy2RlinGuz0suugYvcua3rjoxldKYRYUzlhhTqtuDr-Jc-UPb_yshWAf4a9SOf2NNFt1OMvDGWDo=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tk21LTHZEtXaJvZyt3MHItF5J2d28oZxIWtgQSXGf4RJdLIk6wCIAja94_XjjQx67LafM0PGSt2wkNjyo8vwfRi2v4wGf9fm9M2BqfhAiGYzT8DofRz77c2eAP4Q0ugzCtefVFqLClU1E=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sTn2luD4fPoAzck4KIrY-EdfmKa0DFNby0ihRkLmSIogSRTp8MnOQINJsAPNswl16yIepgE_bOkFdRCwQFq8-h_4hcDQdwrNG1twGSxCWv0Q-2RSwa6rEAz1WvTGODTdVDZ1jTY1z4yms=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_v7P61bDiCUQOtjLKRpwcI7FLXnN82q1_e6rLOopUl58ApIonsUv2PH-VNGRxV2vrOxfor2NWxMrCWubkN1fqTaaNs66lVFW4UqAY6gjtG8gW-wt0i537O_Htxn5Vebv9NaOAyzYdE0jT4=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tAiJj4-R0-Urio_7lZxEtPQHTURloIsDPWPHH9kkVBLSuKna5MeenjXcm4vVKUHZJ3ZkaTk8Zmceff_PfIykjcVqX1_-BhCzj4p_G4ImldPHRRDhmyNj1fEkZyffsdC-4KLdh0ewCgM0c=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tEBYVXc_FtmMBF2UmP9sVSxNkcAhf-KAihyRFZXGYqhFs3p7hVRQdUg2mNyelooiT0KbbsppFFa7tL3RLwfIrq1ctKVb4TorOtkNFN073fsd9ao_81-4f4RUsiFIbnErObDaMccM7mbNU=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_ssfgeHlvZco_M1LMZ3l7uTgRwzVIhBqzJFTH_ONluDl-UAf7Bl3qljoTBqb7YjKAJZx0Qt93K9me2orZqKhNSW0ELmxcsg8v-GoQOtlwHpMj8PbUtfp9v9hyT_8MUfmOdkJO3hCM6j65c=s0-d)
คุณภาพลองดูตามตัวอย่างภาพก็แล้วกันนะครับ
ทดสอบถ่ายวีดีโอกล้องด้านหน้า
ทดสอบถ่ายวีดีโอแบบ HD 720P
สรุปทิ้งท้าย
แน่นอนว่ามาพร้อมกับ HTC Sense 2.1 คงไม่ต้องพูดถึงฟีเจอร์ของ HTC Sense ที่มีลูกเล่นการใช้งานเพียบจริงๆ มาพร้อมกับ Gingerbread ในเครื่องเทส ส่วนวางขายจริงรอดูกัน แต่ถึงยังไง HTC คงปล่อยตัวอัพเกรดให้อยู่แล้ว เรื่องกล้องที่ให้มา 5 ล้านพิกเซล คงต้องใช้ฝีมือในการถ่ายกันหน่อย ถึงจะได้ภาพออกมาดี ถ่ายวีดีโอได้แบบ HD ก็นับว่าเจ๋งพอตัว บางคนถามถึงความร้อน เป็นเรื่องปกติ หากเราใช้งาน data หรือ กล้อง หรือทำเป็น wi-fi hotspot อย่างต่อเนื่องจะมีความร้อนสะสม และจะทำให้แบตหมดเร็วด้วย สำหรับ Desire S ยังไม่แน่ใจเรื่องเวลา เพราะคาดว่าตัวเครื่องที่ทดสอบอาจจะมีบั๊กบางอย่าง ซึ่งเท่าที่ทดสอบมา แบตอยู่ได้น้อยกว่า Incredible S ที่มีขนาดหน้าจอใหญ่กว่า กับการใช้งานที่ใกล้เคียงกัน การเล่นเกมส์ที่ขนาดหน้าจอ 3.7 นิ้วเล็กไปถนัดตา แต่สำหรับใครที่ชอบเรื่องน้ำหนักและการพกพาสะดวก เหมาะกับการทำงาน เจ้า Desire S คงตอบโจทย์ คงเป็นอีกหนึ่งรุ่นที่ราคาต่ำกว่า สเปคใกล้เคียงกับ Incredible S และตอบสนองคนอยากใช้ 3G คลื่นความถี่ 850 MHz ที่ตอนนี้มีแค่เจ้าเดียวที่เปิดให้บริการอยู่ หรืออาจจะต้องหาซิม 3G 2100MHz มาเตรียมไว้ แต่แน่นอนว่ามากับ DTAC ที่แพ็คเกจสุดคุ้มจริงๆ เล่นเน็ทไม่อั้นเดือนละ 299 บาท นาน 6 เดือน เรียกว่าถูกที่สุดในตอนนี้แล้วล่ะมัง![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vIkbM-d2Wmomcwiej8npi_RvSh8udCASvgFMiKnmsROdslIHcp1qaI7acz2TBfjlk7np5cZs2aUSTKXaZJOXhINxqv_yMgfVJW6DwpCRfgzDlTRXDqMQ=s0-d)
ขอบคุณ HTC Thailand ที่ให้ยืมเครื่องทดสอบในครั้งนี้ด้วยครับ
ส่วนของ software โดยละเอียดไปดูที่ Android Review: HTC Incredible S เหนือความคาดหมาย Softwareและการใช้งาน ได้เลยใกล้เคียงกันมาก ถึงมากที่สุด
โดยหลักๆ แล้ว มี HTC Sense 2.1 เป็นตัวชูโรง ทำได้ครบถ้วนกระบวนความ อย่างที่บอกครับว่าถ้าอยากดูเต็มๆ ก็ไปที่ Android Review: HTC Incredible S เหนือความคาดหมาย Softwareและการใช้งาน เพราะในส่วน software ถอดออกมาเลย
เรื่องของกาาตั้งค่าต่างๆ เหมือนกัน ส่วนเรื่องเมนูต่างๆ ที่เป็นภาษาไทยอันนี้สามารถเปลี่ยนได้ คงพอทราบกันอยู่แล้ว ซึ่งขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคน บางครั้งการใช้านภาษาไทยก็ไม่คุ้นสักเท่าไหร่ และการแปลภาษาไทยบน HTC ก็ยังมีบางส่วนที่ต้องปรับกันไป เช่นที่เห็นในภาพ Tell HTC ยังไม่ได้แปลเลย
ส่วนของเฟิร์มแวร์ที่ Desire S จะมาพร้อมกับ 2.3.3 เลยทีเดียว ซึ่งเครื่องทีได้มาเป็นเครื่องทดสอบ ขายจริงคงต้องรอดู แต่คาดว่าน่าจะมาพร้อมกับ 2.3 นี่ล่ะ
การใช้งานอื่นๆ ก็มีให้ครบ
เรื่อง HTC Sense ที่ปรับแต่งการใช้งานได้เพียบ
รายชื่อแอพที่ให้มา มีบางส่วนเช่น myHTC S และส่วนประกอบที่ดาวโหลดเพิ่ม
ให้มาเยอะจริงๆ
เรื่องของดินฟ้าอากาศ และตลาดหุ้น และระหว่างเทส มีแจ้ง error ติดมาตลอด ตอนขายจริงคงหมดปัญหานี้ไปแล้ว
การนำทางที่ยังมีอยู่
การใช้งานอื่นๆ e-book, ไฟฉาย และทำ Desire S เป็นกระจก
รองรับ mulitocuh 4 จุด เช่นเดียวกับ Incredible S
ลองเล่นเกมส์ดูบ้าง
เกมส์ทั่วๆ ไปสบายอยู่แล้วสเปคแบบนี้
เกมส์กีฬาที่ต้องใช้การควบคุมหลายปุ่มก็โอเค เหมือนกับ Incredible S สบายๆ
อันนี้ก็เหมือนกัน เลยไม่ได้ถ่ายวีดีโอมาให้ดู เพราะไม่ต่างกัน เพียงแค่การเล่นเกมส์บน Desire S ดูจะไม่ถนัดสักเท่าไหร่เนื่องจากขนาดหน้าจอเล็กไปนิด
ภาพถ่ายและวีดีโอ
ลองมาดูภาพถ่ายในสถานที่ต่างๆ กันบ้าง
คุณภาพลองดูตามตัวอย่างภาพก็แล้วกันนะครับ
ทดสอบถ่ายวีดีโอกล้องด้านหน้า
ทดสอบถ่ายวีดีโอแบบ HD 720P
สรุปทิ้งท้าย
แน่นอนว่ามาพร้อมกับ HTC Sense 2.1 คงไม่ต้องพูดถึงฟีเจอร์ของ HTC Sense ที่มีลูกเล่นการใช้งานเพียบจริงๆ มาพร้อมกับ Gingerbread ในเครื่องเทส ส่วนวางขายจริงรอดูกัน แต่ถึงยังไง HTC คงปล่อยตัวอัพเกรดให้อยู่แล้ว เรื่องกล้องที่ให้มา 5 ล้านพิกเซล คงต้องใช้ฝีมือในการถ่ายกันหน่อย ถึงจะได้ภาพออกมาดี ถ่ายวีดีโอได้แบบ HD ก็นับว่าเจ๋งพอตัว บางคนถามถึงความร้อน เป็นเรื่องปกติ หากเราใช้งาน data หรือ กล้อง หรือทำเป็น wi-fi hotspot อย่างต่อเนื่องจะมีความร้อนสะสม และจะทำให้แบตหมดเร็วด้วย สำหรับ Desire S ยังไม่แน่ใจเรื่องเวลา เพราะคาดว่าตัวเครื่องที่ทดสอบอาจจะมีบั๊กบางอย่าง ซึ่งเท่าที่ทดสอบมา แบตอยู่ได้น้อยกว่า Incredible S ที่มีขนาดหน้าจอใหญ่กว่า กับการใช้งานที่ใกล้เคียงกัน การเล่นเกมส์ที่ขนาดหน้าจอ 3.7 นิ้วเล็กไปถนัดตา แต่สำหรับใครที่ชอบเรื่องน้ำหนักและการพกพาสะดวก เหมาะกับการทำงาน เจ้า Desire S คงตอบโจทย์ คงเป็นอีกหนึ่งรุ่นที่ราคาต่ำกว่า สเปคใกล้เคียงกับ Incredible S และตอบสนองคนอยากใช้ 3G คลื่นความถี่ 850 MHz ที่ตอนนี้มีแค่เจ้าเดียวที่เปิดให้บริการอยู่ หรืออาจจะต้องหาซิม 3G 2100MHz มาเตรียมไว้ แต่แน่นอนว่ามากับ DTAC ที่แพ็คเกจสุดคุ้มจริงๆ เล่นเน็ทไม่อั้นเดือนละ 299 บาท นาน 6 เดือน เรียกว่าถูกที่สุดในตอนนี้แล้วล่ะมัง
ขอบคุณ HTC Thailand ที่ให้ยืมเครื่องทดสอบในครั้งนี้ด้วยครับ
ไม่มีความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น