Android Review: Nexus S ต้นตระกูลอันดับสองของ Google
Nexus S เป็นอีกหนึ่งผลงานจาก Google ที่นำมาจากพันธมิตรอย่าง Samsung ทุกคนคงรู้กันอยู่แล้ว แต่น้องเล็กเครื่องที่สองของ Google ก็มีดีไม่แพ้ แฝดคนละฝาอย่าง Galaxy S แน่นอน และวันนี้มีจำหน่ายในบ้านเราอย่างเป็นทางการโดย AIS พร้อมโปรโมชั่นเด็ดๆ เลยจับมาให้ชมกันสักรอบนึง ขอบคุณ AIS ที่ให้ยืมเครื่องมาทดสอบ |
......
ผมแปลกใจว่าทำไม Google ไม่ให้มีการปรับเปลี่ยนสเปคหลักเช่นเรื่อง RAM ROM CPU ให้ดีกว่ารุ่นเดิมๆ ที่จับมาเป็น Android Phone ของตัวเอง อย่างเช่น Nexus One รุ่นแรกที่เหมือนกับ HTC Desire และ Nexus S รุ่นที่สองเหมือนกับ Galaxy S แต่ที่ต่างกันอย่างแน่นอนคือเรื่องเฟิร์มแวร์ ที่ดีกว่า เร็วกว่า และชัวร์กว่า เพราะมาจาก Google เอง อันนี้ Google ไม่ทำให้ผิดหวังแน่นอน เรื่องหน้าตาและดีไซน์ บ้างก็ว่าต้นฉบับเดิมสวยกว่า บ้างก็ว่า Google นี่ล่ะสวยกว่า อันนี้แล้วแต่เลือก แต่วันนี้ขอจับเจ้า Nexus S มาให้ชมกันซะหน่อย ก่อนที่กระแสจะเลือนหายไป
จริงๆ แล้วงานนี้ Nexus S ได้จัดจำหน่ายโดย Samsung แต่มีการจับมือกับผู้ให้บริการรายใหญ่อย่าง AIS ทำให้เจ้า Nexus S มีจำหน่ายกับผู้ให้บริการเจ้าเดียว คล้ายกับเมืองนอกที่มีลักษณะเช่นนี้ แต่ทว่าในบ้านเราผมเดาว่าคงจะ exclusive ไม่นานนัก คงจะมีการคุยเงื่อนไขเรื่องเวลาเข้ามาเกี่ยวข้อง เพราะหากจะผูกขาดเพียงเจ้าเดียวตลอดระยะเวลาก็น่าจะยากนะ แต่เรื่องอย่างนี้ก็ไม่แน่ AIS เป็นผู้ให้บริการอันดับต้นๆ อาจต่อรองได้ แต่อันนั้นมันเรื่องของเค้าตกลงกัน เรามาดูในส่วนอื่นกันดีกว่า กับโปรโมชั่นที่ให้มาด้วย พูดถึง ราคา 349 บาท ก็โอเคอยู่ จากจำนวนนาทีสำหรับโทร และจำนวน MB ที่ได้ ก็คุ้มอยู่นะ แนะนำสำหรับคนที่ไม่ได้เป็นคนชอบโหลดอะไรมากมาย 500 MB นี่เหลือๆ แต่หากเป็นผู้ใช้งานแบบถึกๆ เช่นหลายคนในเว็บ PDAMobiz นี่ อาจจะไม่พอ คงต้องหาทางสมัครโปรเพิ่มเอา แต่ผมสรุปเรื่องโปรที่ได้ว่าคุ้มก็แล้วกัน ![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tuF4k3tCLdRX3n9d-Lqe9ovmyk0Js36UVoswNBaou35MP7b_yGMsoy2mbLLp0NlClNwroFDjnDJ21ZGIfcC60lTyQMnTpvIHOdE9wfdq_PH4JzX9qfocM=s0-d)
มาดูสเปคกันบ้างดีกว่า
ลองเทียบกับสเปคของ Galaxy S กันดูครับ เรียกว่าไม่ต่างกันเลย แต่ที่ได้เปรียบจริงๆ ก็คงจะเป็นเรื่องของ firmware ที่ตอนนี้เห็นว่าจะมี 2.3.4 ออกมาแล้ว ทำให้ใครที่ใช้ Nexus S มีความหวังเยอะกว่า ได้ใช้ฟีเจอร์ใหม่ๆ ก่อนใครเพื่อน แต่สำหรับ Galaxy S รอไปก่อน แต่บางคนบอกว่าไม่ต้องง้อ เดี๋ยวไปหา ROM นอกมาใช้ ได้ใช้เร็วกว่าอีก อันนี้ก็แล้วแต่ครับ แต่สำหรับไม่ใช่นักเล่นซนทั้งหลายล่ะก็ ขอบอกว่า Nexus S นั่นแหล่ะดีแล้ว
พามาแกะกล่อง
จริงๆ เคยมีเพื่อนสมาชิกเรานี่ล่ะ เคยแกะกล่องไปแล้วเป็นเครื่องนอก Android Review: แกะกล่อง Google Nexus S ลองดูครับว่าต่างกันไหม ระหว่างเครื่องที่จำหน่ายในไทยอย่างเป็นทางการ กับเครื่องนอก
เปิดกล่องมาก็เห็นเจ้า Nexus S นอนรออยู่
อุปกรณ์อยู่ในกล่องพร้อมคู่มือ ไม่มีอุปกรณ์อะไรแถมพิเศษ microSD ไม่ต้องหวังเพราะมันใส่เพิ่มไม่ได้
อุปกรณ์มาตรฐานอีกที ตัวเครื่องนี่มีการเปิดมาแล้วนะครับ ผมเอาแผ่นพลาสติกไปแปะทับอีกทีนึง มันเลยไม่เนียน
นี่ล่ะหน้าตาจริงๆ ของ Nexus S ลองเทียบดูจากรีวิวเดิมๆ ดูครับ Android Review: Mini Review Samsung Galaxy S และ Android Review: Samsung Galaxy S !!!
ด้านบน มีกล้องหน้ามาให้ใช้งานพร้อม
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_u2-Uj2c8x6m87PSE6EpVCjgGmRQUzZ7UYj-2s2WrkivqNwGNUZSUuUFlWz4-fLWQfi-sJ2NU8cECPt35eYu99JLtC4Yhx1Hhj50_WCkYI-FBYyhfhyqVHwL1pVubsxJp_rS5TyXcniBw=s0-d)
ด้านล่างกันบ้าง
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sMP3a9N-Ecy2sYGfwMQJOS-F7z5gLzeJh-ZftAiC60yglqqItymBSs7FpEKkUVsS5eUyvSmHoTujvFn1IZX6Qb4S2WCEjHpxQZhqEez5MUfa7Pyc9Pxgp9RSUulhzDOFFXfR-4hpem1kE=s0-d)
ด้านข้างกันบ้าง
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tCc1R96VH8USpwKuoMQgIigwP8Ph2JR8FQXx_LqhM_PsLPggj-8ZbgmeDXZTwh8Ke6detIx0tpoUWcrQUMhUvXahHgS1KR5bsDt4v1Hyc9AfXBPQO7T7kZyRk4yuoFGlh-ogzVBgp7q2lI=s0-d)
อีกด้านนึง
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_uL4PLwaPHV7xp9DL4dmsEV-wgvKzS4iDX_NgCE0Gejs9B_ypn_AjuTZPhwyu7rkAieVW0FaarlgvftQZRRrkSkHxPZRQkOzn9Dri8fhiNxNH4IwacAAH0mtqWtvPWGuRrY5m7V53--aiYm=s0-d)
รับชมภาพกันนะครับ หมดมุก![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_uqSkgtvhQsoIgL36uGKgO-wLLCQaHLGHCnfTB-zUNIwiCC_NtgpXrEZ43ZjvWgV61qgRPz8IEUwdfhUpEBQmDOlE9zFDD56RKzIxl4g_mnkKhol8muYQ=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tYCHPny6Yi91IFv-a7K9awGbUBS2VGxNm_h25uRawoit7tpqEn0iuDKprCa0OxUCxMRrefapU7frxMHb46srUNRxbZU--rE8RF-9H-6L0hBCVfWznry7x8GI40WsH-g-SsAmlRHBnhfc2U=s0-d)
ด้านหลังที่ต่างก็คงเป็นเรื่องของแฟลช
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tQzCnUMr9yRAK_-5UeZ9Vh1W1-_vVkUBTmeTbE5-wYNxIhDC1itT8PqYegQMLWf91PZ5WYn1Kec7p6YKwdYcUIoK0iYeSkFib78XeNzAhMxc_SJHGwL9-I8pBUwrXJkP0sWRT694J3QLMh=s0-d)
ให้ชมกันแบบเต็มๆ
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_uMFnFAf055et5B8GLns45QKfwokXuFIGEpi-HdcnLklIaH0ExCPo9QFzkqIhwA-o6elE73iKRIKvp2xWRC1c9R4C9-Zy8Up-XAg3YHc_IddlGp5A9n2ze5Lq8EVnmlq5kDvZSRcu0gS5vg=s0-d)
ที่เห็นเป็นรอยในรูปเป็นเศษผ้านะครับ เช็คแล้วดันมีขุยๆ ติดอยู่![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tDkC0UwZa3pUs0rAC9pE3RUhEfVlLnbUaJ6p0zCnVr32ShX7H49UoVj3KzJFk5eF0m9ZUOIbLmGgp0_TVptBiaN1xNaqs2mkqsAWJBARtXxThCNi0nlVU=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sjYzNV5Wgb3WVKvjuxYJORtNAr_fY74WTCMqAXTpIovoHWmc9ZLn8LySQJTEhI4YrT1HVWxViiLWSAV6JXwSj9TgQJCG_mT0UeNA3IpCVnVZnCdtMW7vBw0ygjQk8aucE489hjp0qrYdc=s0-d)
ลองแกะฝาหลังมาให้ดูบ้าง ไม่มีที่ใส่ microSD นะ อันนี้ต้องทำใจ ส่วนแบตให้มา 1500 mAh ก็ใช้งานพอได้อยู่
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_t3zVEsBpWjjyJ9JF4-sgASCA09y2y78tZ0joNABZCxgnoJeFVxSMfRWl_LZHYCvNLjH3CgkCgEg5D0ak8ZXmGdRmIVvN2uv-s9rIbPNru6WJIN-yoXl0v7G9zu5QJt2Ny4NmK36vPE1Mnu=s0-d)
ที่ขาดไม่ได้คงเป็นเรื่องเปรียบเทียบ และคู่แข่งที่น่าจะเอามาเปรียบเทียบก็คงหนีไม่พ้น iPhone 4 จาก Apple ที่เป็นข่าวฟ้องร้องกันให้ระงม
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sHBdgyCd6CLKTa1nowZuVySxIAkAPJfqZWDn-fS7BjsYiiPl4_vTrvqrbVOR5Wx--rbQgF_qjd48jYeN7-a09O0mOdYp5eG5EqXaXxbrsIK3D3ZdQevJG9q_v1zh4qItW5XX5VBdwuwzhS=s0-d)
เรื่องความหนาก็ไม่ต่างกันมากมายนักหากแต่ Nexus S มีการออกแบบด้านหลังให้นูนขึ้นเพื่อรองรับการวางกับพื้นใช้งาน
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vqydA_4GszwpXvxRzyqThk-zz3bHJcT0OW22rQnQWyEesmkWe_OkLmv3Wm4M1A1QuwRfV9Tu7QPmkwCqHPXY1NalsWXpnKAWtm7fc8vqgHL-rMiYd_ZBAzyPEV-Aq1JAMjjMxbJvoghT4C=s0-d)
จะเห็นว่าพอวางคว่ำลง ความหนาก็ไม่ต่างเท่าไหร่
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tpSMZndMrTBss0wen6jO8UUUpyGlTa_1BjEac8vFqLTP5P2iPHYgcH0YqrZ5GEBAT7Ptx5IVRMhNrvY5BfRDq72YG0fDo5IvNO_RMm2wwC-BtwVbuzy5O3lt62ps1nx_ei1dAPpI1Meq5_=s0-d)
เปิดเครื่องเราจะพบ Google ขึ้นมา และเราจะไม่ได้เห็นในเครื่องรุ่นอื่น นอกจาก Nexus Series เท่านั้น
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vlTzQ3K3amSlC1QwrJe_douSCPyLdErsQMKl-wHReWJ7llS4ThDXV61TjQ6eerM5s-bsht7IpyxDq3xCCY2ZSMyK9Od2iPyWQqoSr35WU6wd5c0q0h76hcI8J_vA_ppTvnHhICxd7sYH-w=s0-d)
ด้านล่างกันบ้าง
ด้านข้างกันบ้าง
อีกด้านนึง
รับชมภาพกันนะครับ หมดมุก
ด้านหลังที่ต่างก็คงเป็นเรื่องของแฟลช
ให้ชมกันแบบเต็มๆ
ที่เห็นเป็นรอยในรูปเป็นเศษผ้านะครับ เช็คแล้วดันมีขุยๆ ติดอยู่
ลองแกะฝาหลังมาให้ดูบ้าง ไม่มีที่ใส่ microSD นะ อันนี้ต้องทำใจ ส่วนแบตให้มา 1500 mAh ก็ใช้งานพอได้อยู่
ที่ขาดไม่ได้คงเป็นเรื่องเปรียบเทียบ และคู่แข่งที่น่าจะเอามาเปรียบเทียบก็คงหนีไม่พ้น iPhone 4 จาก Apple ที่เป็นข่าวฟ้องร้องกันให้ระงม
เรื่องความหนาก็ไม่ต่างกันมากมายนักหากแต่ Nexus S มีการออกแบบด้านหลังให้นูนขึ้นเพื่อรองรับการวางกับพื้นใช้งาน
จะเห็นว่าพอวางคว่ำลง ความหนาก็ไม่ต่างเท่าไหร่
เปิดเครื่องเราจะพบ Google ขึ้นมา และเราจะไม่ได้เห็นในเครื่องรุ่นอื่น นอกจาก Nexus Series เท่านั้น
และเจ้า Logo นี่ก็เช่นเดียวกัน แสดงให้เห็นว่าเป็น Nexus ของจริง ถึงแม้จะโดนถอดไปใช้กันรุ่นอื่นจนพรุนแล้วก็ตาม ![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_uBPHQK0KQurJP6_XXhzEkshgOVXxpfPFwkQ8e4ZktkIAs9CxtyLWErwzoty58rLZH8vt8yqgDhugz6Kxp--cUfcrCXAD0A9A5M5QED-k_hPDP6GAHsLTQ=s0-d)
ก็เป็นอีกหนึ่งทางเลือกสำหรับใครที่ชอบ Google หรือของใหม่พร้อมโปรโมชั่นเด็ดๆ จาก AIS ที่หาไม่ได้ง่ายๆ ถ้า AIS ยอมปล่อยโปรแบบนี้ให้กับเครื่องธรรมดาบ้างก็คงดีไม่น้อย สนนราคา 18900 บาท สนใจก็ติดต่อตามศูนย์ AIS หรือตัวแทนจำหน่ายกันได้เลย
ขอบคุณ AIS ที่ให้ยืมเครื่องมาทดสอบ
ไม่มีความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น