Android Review: LG Optimus 2X ความแรงคูณสอง จัดหนัก จัดเต็ม (Software)
![]() | |
มาจัดให้เต็มในส่วนของ Software กันบ้าง เดี๋ยวจะหาว่าไม่จัดให้ ![]() ขอบคุณ LG Electronics Thailand ที่ให้เครื่องมาทดสอบครับ |
มาลองดูในส่วนของแอพและ software โดยรวมกันบ้างครับ เรื่องความแรงผมขอผ่าน ลองดูในวีดีโอรีวิวเอาก็แล้วกันนะครับ
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-2_1BE15.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-94_E79B4.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-5_24283.jpg)
เรื่องความแจ่มนี่ใช้ได้เลยทีเดียว ต้งแต่หน้าจอ lockscreen ที่เด้งดึ๋งได้ และมี Live walllpaper ให้เลือกเพิ่มเติมจากเดิมๆ อีก 4 อันเลยทีเดียว สวยงาม
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-19_46F4A.jpg)
Live wallpaper แจ่มๆ ใครอยากได้ลองดูที่นี่ Android Apps: Live Wallpaper จาก LG Optimus 2X
คุณไม่ขอแต่เราจัดให้ ![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-29_C53DZ.jpg)
เมื่อกด home สองครั้ง จะเลื่อนให้เลือกหน้า home อื่นๆ ซึ่งมีให้ใส่ widget ถึง 7 หน้าด้วยกัน หรือถ้ากด home ค้างไว้จะเป็นการสลับแอพใช้งาน
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-17_6E295.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-18_4EF11.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-19_46F4A.jpg)
Live wallpaper แจ่มๆ ใครอยากได้ลองดูที่นี่ Android Apps: Live Wallpaper จาก LG Optimus 2X
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-20_FF8CZ.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-25_386B2.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-29_C53DZ.jpg)
เมื่อกด home สองครั้ง จะเลื่อนให้เลือกหน้า home อื่นๆ ซึ่งมีให้ใส่ widget ถึง 7 หน้าด้วยกัน หรือถ้ากด home ค้างไว้จะเป็นการสลับแอพใช้งาน
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-30_3A6FD.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-88_848DA.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-89_8C7Z4.jpg)
เรื่องของปุ่มกดและการโทร ปุ่มกดดูไม่มีมิติเลย ทื่อๆ ยังไงชอบกล แต่ว่าใหญ่ดี กดง่าย
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-28_D3F99.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-26_E2A71.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-27_B33FA.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-28_D3F99.jpg)
ด้านบนเป็นแอพทั้งหมดที่ LG จับยัดใส่มือเรามาให้ แต่อย่างว่า Android Market มีให้เลือกอีกเพียบ ไม่ต้องห่วงเลย
แอพที่น่าสนใจก็คงเป็น Myspace Twitter และ Facebook for LG หากเราใช้งานแล้วจะสามารถซิงค์บรรดาเพื่อนที่อยู่ใน social network มาอยู่บน contact ได้เลย
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-109_731Z1.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-102_27A87.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-101_EEC43.jpg)
Preloaded ที่มีแอพบางส่วนจัดเตรียมไว้ให้
SmartShare สามารถแชร์โฟล์เดอร์ต่างๆ ใช้งานร่วมกับ network ภายในบ้านได้ด้วย
F-secure แอพป้องกันไวรัส และบรรดาโทรจันทั้งหลายและป้องกันเครื่องโดนขโมย แต่หนักเครื่องไปนิด
TegraZone สำหรับแนะนำเกมส์สำหรับ Nvidia โดยเฉพาะ
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-105_BFAA9.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-10_68EF3.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-11_DE38C.jpg)
Mirror ทำให้ LG Optimus 2X เป็นกระจกส่งหน้า สำหรับเสริมหล่อ และเสริมสวย
Document Master สำหรับดูเอกสารต่างๆ แถมยังดึงเอกสารจาก Google Doc มาดูได้ด้วย
ส่วนแอพอื่นๆ ไปหาลงเองได้ง่าย อยากได้เกมส์หรืออะไรก็จัดไป เต็มๆได้เลย ส่วนของเวอร์ชั่น Software เครื่องที่นำมาทดสอบยังไม่ใช่ software ล่าสุดที่จะวางขาย ทำให้เรื่องสระจมยังอยู่ รวมถึงลิงค์ในบราวเซอร์ภาษาไทยยังไม่ตรง ส่วนเรื่อง multi-touch 10 จุดเลยทีเดียว
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-54_98EF4.jpg)
ส่วนเรื่องกล้อง ผมจะจัดมาอีกรอบนึง ในภาคกล้องถ่ายรูปและวีดีโอ ส่วนอัลบั้มรูป สามารถแชร์รูปภาพไปยังส่วนต่างๆ ได้เพียบการใช้งานอัลบั้มรูปก็คล้ายกับใน Optimus หลายๆ รุ่น
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-30_71BEC.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-1_C4F91.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-12_3ED68.jpg)
ส่วนแอพอื่นๆ ไปหาลงเองได้ง่าย อยากได้เกมส์หรืออะไรก็จัดไป เต็มๆได้เลย ส่วนของเวอร์ชั่น Software เครื่องที่นำมาทดสอบยังไม่ใช่ software ล่าสุดที่จะวางขาย ทำให้เรื่องสระจมยังอยู่ รวมถึงลิงค์ในบราวเซอร์ภาษาไทยยังไม่ตรง ส่วนเรื่อง multi-touch 10 จุดเลยทีเดียว
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-51_BF213.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-53_44FE9.jpg)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/uploads/images10/1858/LG-P990-S-54_98EF4.jpg)
ส่วนเรื่องกล้อง ผมจะจัดมาอีกรอบนึง ในภาคกล้องถ่ายรูปและวีดีโอ ส่วนอัลบั้มรูป สามารถแชร์รูปภาพไปยังส่วนต่างๆ ได้เพียบการใช้งานอัลบั้มรูปก็คล้ายกับใน Optimus หลายๆ รุ่น
เอาวีดีโอรีวิวมาฝากเช่นเคย
สรุปเรื่องแอพ และการทำงานโดยรวม
ณ ตอนนี้ software ที่ให้มากับเครื่องยังไม่ใช่ล่าสุด จึงยังสรุปไม่ได้ว่าจะสุดยอดแค่ไหน แต่เท่าที่ทดสอบกับบรรดา benchmark คะแนนน่าจะได้สูงกว่านี้ ดูจากคะแนนในส่วนของ global ที่มีคนอัพโหลดขึ้นไป Nvidia Tegra จะได้คะแนนสูงสุด ความเร็วโดยรวมหากใครดูวีดีโอแล้ว คงไม่มีข้อกังขา เพราะการต่อภาพออกทาง port HDMI ไปที่ LED TV ด้วยแล้ว (แอบใช้ Philips นิดนึง จริงๆ ก็มี LG นะแต่เก็บไว้
) ยังเร็วขนาดนั้น แทบจะไม่มีดีเลย์ให้เห็นเลย เรื่อง browser ลิงค์ในเว็บภาษาไทยยังลอยอยู่ รวมถึงตัวอักษรและสระ จมหายวับไปกับตา รอการแก้ไขต่อไป
แบตอึดทึกทนไหม? อันนี้ผมว่าอยู่กลางๆ ด้วย software ไม่ใช่เวอร์ชั่นล่าสุดจึงตอบลำบาก แต่เท่าที่ใช้งาน กล้องอย่างเดียว ก็ประมาณ 4-6 ชั่วโมงได้ ไปลุยงานคอมมาร์ทตั้งแต่บ่ายๆ กลับถึงบ้าน ก็หมดพอดี ระหว่างขึ้นรถไฟฟ้า ก็เล่นเกมส์ซะ ไม่น้อยทีเดียว อันนี้ใส่ SIM 3G ถ้าใส่ SIM EDGE ในช่วงบ่ายๆ เช่นเดียวกัน กลับบ้านยังเหลืออีก 30% โดยระหว่างนั้นก็ถ่ายรูป เล่นเน็ท ไปตามเรื่อง โทรศัพท์คุยงาน ก็ยังเหลือนะ แต่ทว่าอยู่ไม่ถึงวันแน่นอน สรุปว่าประมาณ 4 ชั่วโมงอัพแล้วแต่การใช้งาน การเล่นเกมส์ไม่ขอพูดถึง ถือว่าสุดๆ ณ ช่วงนี้ เร็วปรี๊ด ไว้ดูอีกหนึ่งตอน กั๊กไว้เยอะเลย
มาถึงเรื่องแอพกันบ้าง ที่น่าเสียดายก็คือไม่ยักจะให้ file explorer มาด้วย ต้องหาลงเอง รวมถึง N-Drive ที่เคยจัดให้ใน Optimus One ใน 2X เหมือนไม่ได้เน้นทางด้านการนำทาง แต่ก็เป็นที่น่าเสียดายเพราะหน้าจอขนาด 4 นิ้วกับการใช้นำทางนี่ มีประโยชน์ และมองเห็นได้ชัดมากกว่า Optimus One อีก และอีกอย่างเจ้า multi-touch ถึง 10 จุดนี่ ไม่รู้จะเอาไปทำอะไรกันหมด แค่สัก 4 จุด ก็น่าจะโอ เอาไว้เล่นเกมส์ต่างๆ ได้ พอแล้ว (ให้มาเยอะก็ไม่ชอบอีก
) คงจะหาวิธีนำไปใช้ประโยชน์กันก่อน ตอนนี้ยังนึกไม่ออก ยังมีเรื่องกล้องขนาด 8 ล้าน เอาไว้ดูภาพ เปรียบเทียบนะครับ มีจัดตอนต่อไป (กั๊กอีกละ
) และยังมีการใช้งาน gyroscope ในการเลื่อนเพลงได้ด้วย นานๆ จะได้เห็นการออกแบบใช้งาน gyroscope สักที โดยรวมถูกใจ ใช่เลย นี่รอ 3D มาไม่รู้ว่าจะสุดกว่าแค่ไหน สุดท้ายชอบ Live wallpaper แจ่มดี
สนนราคาประมาณ สองหมื่นต้นๆ ล่ะมั้ง เค้ายังไม่ประกาศราคา คงต้องรอดูกันว่าจะเปิดตัวที่เท่าไหร่ ส่วนวันวางจำหน่ายหากไม่เลื่อนก็คงปลายเดือน จะได้เห็นกัน
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_18.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_18.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_09.gif)
![](http://www.pdamobiz.com/forum/smileys/smilies_04.gif)
ขอบคุณ LG Electronics Thailand ที่ให้เครื่องมาทดสอบครับ
ไม่มีความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น