เมื่อต้องซื้อน้ำมัน (ทำกับข้าว) น้ำมันมะกอก Olive Oil เข้าบ้านในช่วงสถานการณ์ Covid-19 กักตัว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh8mvMkLfN_pTf9_R12dRKfZ71eRAc1yuVBpvgOI3W-ljg47VRqKUaToHZh-lkx0d3WrwxCL8OOo3Yn55oTy_8H0NtSQBKPkFtWKXC85FhKmm892_C0bsYfLOK_l8xm8GRNQxMpvzLZWrhq/s640/Bertolli+3.jpg)
ช่วงที่ผ่านมาก็กักตัวอยู่กับบ้านดังนั้นการ shopping online เป็นทางเลือกนึง และหากดูดีๆ อาจจะถูกกว่าการที่เราเดินออกไปซื้อตามห้างด้วย วันนี้ผมขอมาแนะนำ การเลือกซื้อน้ำมันทำกับข้าวก็แล้วกัน
เปิดวาร์ปไปก่อนเลย
shopee => bit.ly/34qnAg9
Lazada => https://bit.ly/3c7BiXS
ส่วนตัวใช้น้ำมันมะกอก ซึ่งใช้มาสักพัก เรื่องสุขภาพก็สำคัญ เมื่ออายุมากขึ้น การกินมีผลกระทบต่อสุขภาพโดยรวม มากกว่าการออกกำลังกายเสียอีก แค่ลดข้าวเย็น น้ำหนักก็ลงได้หรือคุมน้ำหนักได้แล้ว และแน่นอนว่า น้ำมันพืชที่เราใช้กันอยู่ โดยส่วนใหญ่แล้ว เมื่อโดนความร้อนมักจะก่อให้เกิดไขมันที่ร่างกายไม่ต้องการ (ไขมันทรานส์) อีกมุมนึงที่เราคิดว่าน้ำมันหมูมีโทษ แต่กลับมีประโยชน์ซะมากกว่า ซึ่งอันนี้ก็ได้ยินและมีผลวิจัยมาจากแบรนด์ที่ขายน้ำมันอ้างอิงนั่นล่ะ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiglglt3BJ0tD8_eJM6cZJ2iPywiSZ-hIkkiabQZT0dXBdr5S5xF7tsBFsoBTHOWZa1_R0UsoC1H0Bch_3Dwx5BkSntqfgeHeHWv7njFm5CkKBUoSVaQB8MDhmdUDrcMAexzBwrCVg5Kjdl/s640/Bertolli+Extra+Helpful+2.jpg)
กลับมาที่การเลือกน้ำมันพืช อันนี้คือก็แล้วแต่กำลังทรัพย์ด้วยส่วนนึง เพราะน้ำมันมะกอก หรือ Olive Oil จะมีราคาแพงกว่าน้ำมันพืชอื่นๆ แต่ก็ไม่ได้แพงมากจนเกินไปนัก อีกทางเลือกก็อาจจะเป็นน้ำมันรำข้าวที่อาจจะถูกกว่าอีกสักหน่อย
แต่ส่วนตัวเลือกน้ำมันมะกอก จริงๆ มีหลายยี่ห้อให้เลือกนะ แต่ใช้ BERTOLLI มานานแล้ว แต่ก็มียี่ห้ออื่นให้เลือก อันนี้ก็แล้วแต่ วันนี้แนะนำของ BERTOLLI ละกันนะครับ เค้ามีหลายสูตร มาดูกันว่าแต่ละสูตร ต่างกันยังไงบ้าง เอามาใช้ยังไงได้บ้าง
สูตร Extra light
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZAFsfK3eT0nDsvX1Gl304c6YyAtrSH2LfYr68SsmbLBGetEntwzfMIxTdbr1XdtXkJneXfvCCAcCTYAzzkvCAMSGanOh8Qh9EwkLZtoxkafARQDuuNy-cGghh4Ocp06SKWygaL4L5gXK2/s640/Bertolli+Extra+Light.jpg)
น้ำมันมะกอกชนิดเอ็กซ์ตร้า ไลท์ เหมาะที่จะนำไปใช้แทนน้ำมันพืชทั่วไปได้เป็นอย่างดี เหมาะทั้งการอบ, การทอด, รวมถึงการประกอบอาหารที่ใช้ความร้อนสูง และการผัด ทำได้ทุกอย่างแทนน้ำมันทั่วๆ ไปครับ เพื่อสุขภาพที่ดีกว่า
สูตร Extra virgin
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjzDr-uoEhUus7XKcvxAzH_-fuHzrA5qtfcTwvNQJzB03UQTEYhw5i5os68_EePaVN2o2X2_GJMMsA5tGyyoJP8VxShTcSGa_hDvZEOtST9YhyphenhyphenAiFzqQzmW2npC91di7LFPoZ71UfbPebtQ/s640/Bertolli+Extra+Virgin+2.jpg)
น้ำมันมะกอกประเภทนี้เป็นน้ำมันมะกอกที่มีสีเขียวเข้ม ได้มาจากการบีบเอาน้ำมันออกมาจากมะกอกสดๆ ดังนั้นจึงเป็นน้ำมันมะกอกที่ดีที่สุดในบรรดาน้ำมันมะกอกทุกประเภท และมีราคาสูง ใช้ทานสดๆ แบบผสมเป็นน้ำสลัด หรือทำเป็นซอสพาสต้าได้ แต่ต้องไม่ผ่านความร้อนเด็ดขาด เพราะจะทำให้น้ำมันมะกอกสูญเสียคุณค่าทางโภชนาการไป และไขมันดีก็จะเปลี่ยนเป็นไขมันชนิดที่ไม่ดีต่อร่างกายแทน
ควร : นำไปผสมในน้ำสลัด ซอสต่างๆ ที่ไม่ต้องผ่านความร้อน
ไม่ควร : ไม่เหมาะกับการในการทอด หรือผัด
สูตร Mild (Clasico เดิม)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh_3L-iuj6HFdI-mj6-7IyP4G6qdQE9fpQSix5gLqE4iKhCdJ7mWG0iDQRJz_jUMI63_wbewuEYb3Hv-rVj47mfFZlN5ZJ6zm8F9rp0r1cDPilZhrOwc3eayXvX23x9mwiIv1aRPRTBfRO0/s640/Bertolli+Extra+Mild.jpg)
เป็นน้ำมันที่ผสมผสานกันระหว่าง น้ำมันมะกอกเอ๊กซ์ตร้าเวอร์จิ้น กับน้ำมันมะกอกที่ผ่านกรรมวิธีเพิ่มคุณค่าทางสารอาหารเข้าไป ทำให้ได้ออกมาเป็นน้ำมันที่มีคุณค่าทางสารอาหารสูงใกล้เคียงกับน้ำมันมะกอกเอ๊กซ์ตร้าเวอร์จิ้น แต่เพิ่มเติมคือทนความร้อนได้ดีขึ้น จึงสามารถนำไปประกอบอาหารโดยผ่านความร้อนแบบเร็วๆ ได้ แต่ก็ยังทอดไม่ได้ เพราะคุณค่าทางสารอาหารในน้ำมันมะกอกเอ๊กซ์ตร้าเวอร์จิ้นก็จะหายไป กลายเป็นไขมันที่ไม่ดีต่อร่างกายเหมือนเดิม
ควร : นำไปใช้ผัดอาหารแบบเร็วๆ เช่นผัดผัก ข้าวผัด
ไม่ควร : ไม่เหมาะกับการใช้ทอดอาหารนานๆ
*การทนความร้อนไม่ได้หมายความว่าไม่ได้เปลี่ยนไขมันดีให้เป็นไขมันทรานส์นะ
ซึ่งข้อดีของน้ำมันมะกอก ก็คือ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj_O67DjEimt3Xh8k4xiah7jo6bHpk1TmtAWksSElWFUDAPyzhF7W3vy7hlwxHT5X93H9VNg49qIhM_CwW1N6tKEEdkgjVElErTn6yzzcVN0jLOXonPJgf1hsjhHtCysDt4Kt3nGeo6y80S/s640/Bertolli+Extra+Helpful.jpg)
หาซื้อได้ตามห้างร้านค้าทั่วไป ยี่ห้อนี้น่าจะคุ้นตากันเป็นอย่างดี ส่วนผมเปิดวาร์ปให้ครับ ร้านนี้น่าจะดีสุดละ ราคาก็โอเคด้วย
shopee => bit.ly/34qnAg9
Lazada => https://bit.ly/3c7BiXS
หากเจอร้านดีๆ มาบอกกันบ้างนะคร้าบ
ภาพประกอบบทความมาจาก https://www.facebook.com/BertolliTH/photos/
ไม่มีความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น